Luật giao thông đường bộ về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép, đăng ký xe, biển số

Quy định chung:

Quy định về đăng ký xe, cấp biển số, giấy phép lái xe, đào tạo, sát hạch:

Quy định về phí, lệ phí cấp giấy đăng ký, biển số, sát hạch lái xe:

    25 Responses to Luật giao thông đường bộ về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép, đăng ký xe, biển số

    1. Anonymous nói:

      Em mua xe ở Hà Nội nhưng muốn mang xe về Thái Bình ĐK thì em có được phép lưu hành xe từ Hà Nội về Thái Bình không? có bị xử phạt gì không?

    2. Minh Hùng nói:

      @Nặc danhTheo quy định thì bạn có thể bị phạt. (Nghị định 34/2010/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ)- Điểm a Khoản 3 Điều 20 NĐ 34 quy định: Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi lái xe mô tô không có Giấy đăng ký xe theo quy định;- Điểm a Khoản 4 Điều 19 NĐ 34 quy định: Phạt tiền từ 2 triệu đồng đến 3 triệu đồng đối với hành vi lái xe ô tô không có Giấy đăng ký xe theo quy định;

    3. Anonymous nói:

      e có mua xe ở hạ long ! e chưa có bằng lái xe máy ! e có đăng kí mua xe được k ạ ! mang lên hà nội e có đi đăng kí được biển như bình thường k ạ ! mong a giải đaáp giúp e ạ ! e cám ơn ạ

    4. Minh Hùng nói:

      @Nặc danh1. Hiện tại đăng ký xe không quy định phải có bằng lái.2. Bạn có hộ khẩu ở Hà Nội hoặc thuộc 1 trong các đối tượng quy định tại bài viết này: "Thủ tục đăng ký sang tên, chuyển vùng xe áp dụng cho cá nhân"tham khảo theo linkhttp://www.tracuuphapluat.info/2010/11/thu-tuc-ang-ky-sang-tenchuyen-vung-xe.htmlthì mới đăng ký biển số ở HN được

    5. kieu nói:

      E dag o hn nhug chi co kt3 thi co dag ki xe o hn duoc k a?

    6. Anonymous nói:

      em mua xe và đăng ký xe ở Hà Nộị năm 2011 (biển 5 số) Em muốn bán xe cho 1 người ở Quảng Ninh. người ấy muốn đăng ký lại biển mới, lấy biển Quảng Ninh. Em cần làm những thủ tục gì ah?

    7. Minh Hùng nói:

      @kieuKT3 không đăng ký xe ở HNội được

    8. Minh Hùng nói:

      @Nặc danhBạn tham khảo bài viết Thủ tục đăng ký sang tên, chuyển vùng xe áp dụng cho cá nhân. Nhớ đọc thêm phần hỏi – đáp.

    9. Anonymous nói:

      Minh bi mat ho so cua bang lai xe jo doi bang thi thu tuc sao nhi

    10. Minh Hùng nói:

      @Nặc danhBạn xem thủ tục tại bài viết này (nhớ đọc luôn phần hỏi đáp) thì sẽ rõ thủ tục.theo link:http://www.tracuuphapluat.info/2010/09/thu-tuc-xin-cap-lai-giay-phep-lai-xe-bi.html

    11. Anonymous nói:

      Tôi có 1 chiếc xe sport đã sang tên và ra biển số NHung những lần trước thì xe toi không có ghi trên giấy dăng kiểm la xe có nguồn gốc tịch thu xung vào công quỹ n.n ma nay toi xin thay đổi màu sơn thi xe tôi lai có chu tịch thu xung vào công quỹ N.N là sao xin cho tôi biết lý do duoc95 không

    12. Minh Hùng nói:

      Nguồn gốc xe này là từ nguồn bị tịch thu sung công quỹ Nhà nước rồi đem đấu giá đúng không? Việc các cơ quan chức năng ghi trên giấy tờ là để xác định nguồn gốc xe. Hiện bạn là chủ sỡ hữu hợp pháp của xe này thì việc có ghi hay không không quan trọng.

    13. tùng trần nói:

      Em bị mất giấy hẹn lấy bằng lái thì có được lấy bằng không ạ ?

    14. Anonymous nói:

      Em sống ở Thái Nguyên.Hiện nay đang đi chiếc xe máy do bố vợ cho mượn, tuy nhiên xe không chính tên của bố vợ mà do bố mua lại của người khác. Hiện giờ em muốn làm lại đăng ký xe cho đúng tên của em, tuy nhiên không biết người bán xe cho bố vợ em hiện đang ở đâu nên em muốn hỏi cách giả quyết để em có thể đăng ký chính tên chính chủ chiếc xe máy này. Em cảm ơn nhiều!

    15. Minh Hùng nói:

      Sao lại không được. Đem theo CMND đến lấy là được.

    16. Minh Hùng nói:

      – Theo quy định hiện hành thì buộc bố vợ bạn phải gặp người chủ cũ để làm thủ tục mua bán xe có công chứng. Sau đó bố bạn bán, tặng xe này lại cho bạn (cũng có công chứng), rồi bạn đi làm thủ tục sang tên.- Vấn đề bạn hỏi đã được trả lời rất nhiều ở đây Thủ tục đăng ký sang tên, chuyển vùng xe áp dụng cho cá nhânlink bài viếthttp://www.tracuuphapluat.info/2010/11/thu-tuc-ang-ky-sang-tenchuyen-vung-xe.html- Hoặc bạn có thể đợi khi nào đề xuất này có hiệu lực thì làm Sửa đổi thủ tục sang tên, chuyển vùng xe qua nhiều chủ, thiếu chứng từlink bài viếthttp://www.tracuuphapluat.info/2012/12/sua-doi-thu-tuc-sang-ten-chuyen-vung-xe-thieu-chung-tu-nhieu-chu.html

    17. Anonymous nói:

      Em là sinh viên năm cuối của một trường đại học nằm ở quận 12 – Tp Hồ Chí Minh, em đang định mua xe máy để đi lại, nhưng nếu muaxe ở đây thì em lại không lấy được biển số Sài Gòn vì hộ khẩu em ở Ninh Bình.Em nghe nói là sinh viên học ở đâu có thể xin thấy giới thiệu của nhà trường để lấy biển số xe ở đó.Vậy cho em hỏi anh/chị là em mua xe nhưng muốn lấy biển số Tp Hồ Chí Minh có được không? Và thủ tục phải cần những gì, có rắc rốilắm không ạh?Em xin chân thành cảm ơn!

    18. Minh Hùng nói:

      Những vấn đề bạn hỏi đã được trả lời hết ở bài viết "Thủ tục đăng ký sang tên, chuyển vùng xe áp dụng cho cá nhânlink bài viếthttp://www.tracuuphapluat.info/2010/11/thu-tuc-ang-ky-sang-tenchuyen-vung-xe.htmlBạn chịu khó đọc nhé.

    19. nguyen luong nói:

      em ở hải dương . em mua lại xe ở hải phòng có hồ sơ gốc.bây giờ em muốn sang tên đổi chủ nhưng chủ xe hiện không có ở nhà. em có giấy mua bán. em xuống công an hải phòng rút hồ sơ chuyển vùng mà bên công an yêu cầu phải có chủ xe thì mới rút được.bây giớ em phải làm thế nào để được chuyển vùng

    20. Minh Hùng nói:

      Bạn đợi đến ngày 15/4/2013 và thực hiện theo quy định mới này là được:Hướng dẫn thủ tục sang tên cho xe nhiều đời chủ theo Thông tư 12/2013Link bài viết:http://www.tracuuphapluat.info/2013/03/huong-dan-thu-tuc-sang-ten-chuyen-vung-cho-xe-nhieu-doi-chu.html

    21. Anonymous nói:

      Tôi đứng tên mua xe 2 bánh năm 2009 biển 4 số, nay hư giấy đăng ký xe cần đổi lại mới và muốn giữ nguyên biển 4 số có được không?

    22. Minh Hùng nói:

      Theo quy định hiện hành phải đổi thành 5 số.

    23. Anonymous nói:

      Tôi bị phạt xe ngày và giấy hẹn ghi ngày 4/4/2013 đến lấy, đến ngày 4/4/2013 tôi có đến nhận nhưng trên cơ quan nói không đưa được hôm nay và không có hẹn ngày nào khác đến lấy, vì điều kiện công việc bây giờ là ngày 21/6/2013 tôi mới có thể đi lấy được, vậy tôi có thể lấy được không? Có bị đóng khoản phạt nào nữa không? Xin cảm ơn

    24. Anonymous nói:

      cho e hỏi. E bị mat giấy phép lái xe nhưng chưa làm lại được .e có hồ sơ gốc thì lưu hành xe có bị phạt không ạ.

    25. Anonymous nói:

      Năm nay tôi 60 tuổi tôi muốn học lái xe 5 chỗ để lái xe trong gia đình. Xin hỏi với mức tuổi này tôi có được cấp phép lái xe ô Tô hay không?

    Gửi phản hồi

    Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

    WordPress.com Logo

    Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Log Out / Thay đổi )

    Twitter picture

    Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Log Out / Thay đổi )

    Facebook photo

    Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Log Out / Thay đổi )

    Google+ photo

    Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Log Out / Thay đổi )

    Connecting to %s

    %d bloggers like this: